ดูหนังออนไลน์
Sport

ได้เพิ่ม 4 ทอง! สรุปผลนักกีฬาไทยในซีเกมส์ 5 ธันวาคม

การแข่งขันกีฬาซีเกมส์ ครั้งที่ 30 ที่ประเทศฟิลิปปินส์วันที่ 5 ธันวาคมเป็นการชิงเหรียญทองกันเข้าสู่วันที่ 6 แล้ว โดยวันนี้ทัพนักกีฬาไทยคว้ามาเพิ่มได้อีก 4 เหรียญทอง

นิตินัย ถ้ำแก้ว ภาพจาก : @PenCakSilatThailand

โดยช่วงเช้าไทยประเดิมทองแรกของวันจาก “มั่ง” นิตินัย ถ้ำแก้ว ดาวรุ่งวัย 19 ปีที่เอาชนะ คอยรุดิน มุสตาคิม ตัวเต็งจากอินโดนีเซียคว้าเหรียญทองปันจักสีลัต ประเภทต่อสู้ รุ่นน้ำหนัก 45-50 กก. ชาย นอกจากนี้ทีมปันจักสีลัตไทยยังได้อีก 1 เหรียญเงินจาก ฟิรดาวส์ กุรอแม ประเภทต่อสู้ รุ่นน้ำหนัก 45-50 กก. หญิงที่มีอาการบาดเจ็บต้องขอยอมแพ้ ซูซี วูลานดารี สาวอินโดนีเซียในรอบชิงชนะเลิศ

จากนั้นไทยได้เพิ่มอีกทองจาก ทวิกีฬา ที่มีณัฐวุฒิ ศรีเนตร, ปารียา สนเส็ม, อาทิตย์ โสดา และ ศิริวรรณ กุญชรินทร์ รวมพลังแข่งวิ่ง 1.64 กม., ปั่นจักรยาน 6.6 กม. และวิ่งอีก 1 กม. เข้าเส้นชัยเป็นทีมแรก

ช่วงบ่ายไทยได้เพิ่ม2ทองและ1ทองแดงจาก “ริซ่า” กชกร วรสีหะ นักยูโดสาวลูกครึ่งไทย-ญี่ปุ่น ที่ทุ่มอิปโป้งเอาชนะ ซู คยิน คยิน ของเมียนมา ในรอบชิงชนะเลิศ ยูโด รุ่นน้ำหนักต่ำกว่า 52 กก.หญิง และ มาซายูกิ เทราดะ ลูกครึ่งไทย-ญี่ปุ่นวัย 24 ปีที่คว้า
เหรียญทอง รุ่น 81 กก.ชาย ซึ่งเป็นสมัยที่ 3 ติดต่อกัน โดยยูโดได้อีกหนึ่งทองแดงจาก สุรศักดิ์ พันธนาม ที่ชนะ วาซาริ แมรส์ เหม่ย ของกัมพชา ในรอบชิงเหรียญทองแดง รุ่นน้ำหนักต่ำกว่า 66 กก.ชาย

นอกจากนี้ไทยยังได้เหรียญทองเพิ่มอย่างไม่เป็นทางการจาก วอลเลย์บอลชายหาด ทีมหญิง ที่วันนี้ส่งคู่ทีม 1ประกอบด้วย “เอ” วรภัสสร รดารงค์ กับ “โบ๊ท” ขนิษฐา หงษ์พักตร์ และคู่ที่สอง “เฟิร์น” รำไพพฤทธิ์ นุ่มวงศ์ กับ “ส้ม” ธนะรัศมิ์ฐา อุดมฉวี เอา
ชนะทีมอินโดนีเซีย 2-1 ทีม ทำผลงานชนะ 5 นัดรวด ฃคว้าเหรียญทองอย่างไม่เป็นทางการ เนื่องจากโปรแกรมการแข่งขันของทีมอื่นๆ จะจบวันที่ 6 ธ.ค.62 แต่ทุกทีมแพ้กันทีมละ 1 นัดไปแล้ว

ทัพกีฬาไทยยังได้เหรียญเงินจาก “อัส” นภิศ ต่อตั้งพานิช และ “พิม” ธารารัตน์ มรกต ดาวรุ่งวัย 16 ปี คว้าเหรียญเงินปืนยาวอัดลมคู่ผสมหลังพ่ายคู่อินโดนีเซียในการดวลแมตช์ชิง 7-17 และ ด.ญ.ณัฐปภัสร์ สังข์งิ้ว นักกีฬาปัญจกีฬา วัย 13 ปีที่คว้าเหรียญ
เงินปัญจกีฬาสมัยใหม่ ประเภทบีช เลเซอร์ บุคคล หญิง

ด้านเปตองที่เลื่อนแข่งมาสองวันจากพิษพายุไต้ฝุ่น กลับมาแข่งกันได้ในวันนี้ ปิยะบุตร เเช่มช้อย, อนุพงษ์ คำฟู, ภานุกร ฤกษ์สนิท และวันเฉลิม ศรีเมือง ช่วยกันคว้าเหรียญเงินประเภททีมชาย

ฝั่งทีมจักรยานไทยค้วา 1 เงิน 1 ทองแดงจาก “เฟรม” ธนาคาร ไชยยาสมบัติ นักปั่นทีมชาติไทยที่อายุน้อยสุดในบรรดานักปั่นทั้ง 11 คน ด้วยวัยเพียง 21 ปี คว้าเหรียญเงิน ไทม์ไทรอัล ชาย ระยะทาง 35.4 กม. และ “แพร” เพชรดารินทร์ สมราช คว้าเหรียญ
ทองแดง ไทม์ไทรอัล หญิง ระยะทาง 23 กม.

ช่วงบ่ายไทยยังได้ทองแดงเพิ่มจากต้นป่าน โพธิ์เเก้ว หลังพ่าย นิคานอร์ จีลิน นักกีฬาเจ้าภาพ 9-15 ในรอบรองชนะเลิศฟันดาบ ประเภทเซเบอร์ บุคคลหญิง

ด้าน ธวัชชัย เซี่ยงอึ่ง คว้าเหรียญทองแดงสเก็ตบอร์ด ประเภทเกม ออฟ สเก็ต บุคคลชาย ส่วนเหรียญทองเป็นของ ดาเนียยล เลเดอร์มัน จากฟิลิปปินส์ และเหรียญเงินเป็น บาสราล ฮูโตโม จากอินโดนีเซีย

สรุปวันนี้ทัพนักกีฬาไทยคว้าเพิ่ม 4 เหรียญทองทำให้เพิ่มยอดเป็น 17 ทอง

ขณะที่ผลการแข่งขันกีฬาซีเกมส์ 2019 ของนักกีฬาไทยที่น่าสนใจ ประจำวันที่ 5 ธันวาคม 2562

เทนนิส

หญิงคู่ รอบก่อนรองชนะเลิศ
– แทมมารีน ธนสุกาญจน์ / เพียงธาร ผลิพืช ชนะ พริสก้า มาเดลีน นูโกรโฮ / ไรฟานตี้ ดีวี่ คาห์เฟียนี่ (อินโดนีเซีย) 2-1เซต 6-4, 7-6(5) และ 10-5
– ลักษิกา คำขำ / พัชรินทร์ ชีพชาญเดช ชนะ เดนิซ อิงกัว ได / คิม โรแมน อิกลูปาส (ฟิลิปปินส์) 2-0 เซต 6-1,6-0

ชายคู่ รอบก่อนรองชนะเลิศ
– สนฉัตร รติวัฒน์ / สรรค์ชัย รติวัฒน์ แพ้ เหงียวน แดเนียล เกา / เหงียวน วัน เฟือง (เวียดนาม) 2-6, 5-4 (สนฉัตรเจ็บขอถอนตัว)
– วิชยา ตรงเจริญชัยกุล / จิรัฏฐ์ นวสิริสมบูรณ์ แพ้ หลี หอง นัม / เล ก๊วก คาน (เวียดนาม) 1-2 เซต 6-1, 5-7, 8-10

แบดมินตัน

ชายเดี่ยว รอบ 16 คน
– สิทธิคม ธรรมศิลป์ ชนะ โคริค ฟรีแมน (อินโดนีเซีย) 2-0 เกม? 21-9, 21-17

หญิงเดี่ยว รอบ 16 คน
– ณิชชาอร จินดาพล ชนะ เค เพชรหอระวี (กัมพูชา) 2-0 เกม 21-5, 21-15

คู่ผสม รอบ 16 ทีม
– นิพิฐพนธ์ พวงพั่วเพชร / สาวิตรี อมิตรพ่าย ชนะ เทพ จันมาลา / เค เพชรหอระวี (กัมพูชา) 2-0 เกม 21-6, 21-9
– กิตตินุพงษ์ เกตุเรน / พุธิตา สุภจิรกุล ชนะ เทา ซีทู / อู ทูทาร์ 2-0 เกม 21-6, 21-13

บาสเกตบอล
ทีมชาย
– ไทย ชนะ กัมพูชา 83-68

ฟุตบอลชาย รอบแบ่งกลุ่ม กลุ่ม บี
– บรูไน แพ้ สิงคโปร์ 0-7
– อินโดนีเซีย ชนะ สปป.ลาว 3-0
– เวียดนาม เสมอ ไทย 2-2

ฟุตบอลหญิง รอบรองชนะเลิศ
– ฟิลิปปินส์ แพ้ เวียดนาม 0-2
– ไทย ชนะ เมียนมาร์ 1-0

สนุกเกอร์ ประเภทคู่ รอบ 8 ทีมสุดท้าย
– ธนวัฒน์ ถิรพงศ์ไพบูลย์ / ภาสกร สุวรรณวัฒน์ แพ้ บาร์บีโร่ อัลวิน / โรด้า เจฟเรย์ (ฟิลิปปินส์) 0-3 เฟรม 54-62, 26-74, 25-86

วอลเลย์บอลหญิง
– เวียดนาม ชนะ อินโดนีเซีย 3-2 เซต
– ไทย ชนะ ฟิลิปปินส์ แพ้ 3-0 เซต 25-16,25-21, 34-32

Add Friend Follow
Surachet Srisomwongse