Sport

ได้เพิ่ม 6 ทอง! สรุปผลนักกีฬาไทยในซีเกมส์ 6 ธ.ค. ‘มวย’ ตุน 3 เงิน

การแข่งขันกีฬาซีเกมส์ ครั้งที่ 30 ที่ประเทศฟิลิปปินส์วันที่ 6 ธันวาคม เป็นการชิงเหรียญทองกันเข้าสู่วันที่ 7 แล้ว โดยทัพนักกีฬาไทยคว้ามาเพิ่มได้อีก 6 เหรียญทอง

ภาพจาก : กองทุนพัฒนาการกีฬาแห่งชาติ การกีฬาแห่งประเทศไทย

ทองแรกของวันมาจาก ศราวุฒิ ศรีบุญเพ็ง กับ ธนากร สังข์เเก้ว คู่รองเเชมป์โลก 2017 ที่เอาชนะคู่กัมพูชา 13-5 คว้าเหรียญทองเปตองชายคู่ เหรียญต่อมาเป็นคิวคู่เเชมป์โลก2019 พันธ์ทิพา วงศ์ชูเวช กับ นันทวัน เฟื่องสนิท สอยทองเพิ่มในเปตองหญิงคู่ หลังโยนคว้าชัยเหนือคู่นักกีฬาจากลาว 13-8

จากนั้นทองก็มาเรื่อยๆ พิตรพิบูล มหาวัฒนางกูล คว้าเหรียญทอง เรือแคนู 1 คนชาย ระยะ 1,000 เมตร เป็นการประเดิมทองแรกให้ทัพฝีพายไทยในซีเกมส์ครั้งนี้ หลังเร่งสปีดเข้าเส้นชัยด้วยเวลา 4.19.94 นาที

ขณะที่ประเภทเรือแคนู 1 คนหญิง ระยะ 500 เมตร อรสา เที่ยงกระโทก พายเข้าเส้นชัยเป็นอันดับ 3 ได้เหรียญทองแดง ด้วยเวลา 2.36.16 น. ด้าน ไพรสณฑ์ บัวสำโรง คว้าเหรียญทองแดประเภทคยัค 1 คนชาย ระยะ 1,000 เมตรหลังทำเวลาได้ 4.10.083 น. ส่วนเหรียญทองเป็นของ ไมเซียร์ รีออนดรา จากอินโดนีเซีย ทำเวลา 3.55.841 น. และเหรียญเงินเป็นของ ทราน วาน หวู จากเวียดนาม ทำเวลา 3.58.618 น.

ถึงคิวทองยูโดที่คว้าเหรียญติดต่อกันจาก ธรณ์ธันย์ สัจจะเดช ที่คว่ำคู่แข่ง เหงียน ธิ หนุย จากเวียดนาม ในรอบชิงชนะเลิศ ยูโด รุ่นมากกว่า 78 กก.หญิง คว้าเหรียญทองที่ 5 ให้ทีมยูโดไทย

ยังไม่พอ อิคุมิ โอเอดะ จอมทุ่มลูกครึ่งไทย-ญี่ปุ่น ดีกรีเหรียญทองแดง เอเชียนเกมส์ 2018 คว้าทองที่ 6 ให้ทีมยูโดไทย หลังเอาชนะอ่อง อะเย อะเย นักกีฬาเมียนมา ในรอบชิง รุ่น 78 กก.หญิง ยูโด

และทองที่ 6 มาจากทีมวอลเลย์บอลชายหาดสาว ที่คว้าได้ตั้งแต่เมื่อวันที่ 5 ธันวาคมที่ผ่านมา หลังแข่งจบก่อนชาติอื่นแต่ชนะรวด 5 นัดทำให้การแข่งขันในวันที่ 6 ธันวาคม เป็นการแข่งขันวันสุดท้ายมารับเหรียญอย่างเป็นทางการ ส่วนทีมชายไทยได้เพียงเหรียญเงิน หลังพ่าย อินโดนีเซีย 0-2 ทีม

พิตรพิบูล มหาวัฒนางกูล / ภาพจาก : กองทุนพัฒนาการกีฬาแห่งชาติ การกีฬาแห่งประเทศไทย

นอกจากนี้ ไทยยังคว้าอีก 2 เงิน จาก กิตติพงษ์ หันตราฐิน รุ่น 90 กก.ชาย และ สุรัตนา ทองศรี รุ่น 70 กก.หญิง พร้อมได้อีก 1 ทองแดง จาก เว ปู หยัง รุ่น 100 กก.ชาย ส่งทัพยูโดไทย คว้าแล้ว 6 ทอง 2 เงิน 2 ทองแดง

เหรียญที่น่าชื่นชมคือ สัญชัย นามเขต ปอดเหล็กหนุ่มที่สับไม่คิดชีวิต เข้าเส้นชัยคว้าเหรียญเงินมาราธอนชาย ท่ามกลางอากาศร้อน และเส้นทางวิ่งเป็นพื้นคอนกรีตทำให้เหนื่อยง่าย และเป็นที่น่าเสียดายที่ โทนี่ เพย์น เจ้าของสถิติมาราธอนประเทศไทย และดีสุดในอาเซี่ยนต้องออกจากการแข่งขัน เนื่องจากอาการบาดเจ็บ

ไทยยังคว้าเหรียญรางวัลจากปัญจกีฬาสมัยใหม่ ประเภทประเภม BEACH TRIATHLE บุคคล (แข่ง 3 ชนิดกีฬา ยิงปืนให้เข้าเป้า 5 เป้า,ว่ายน้ำ 50 ม. และ วิ่ง 800 ม. ทำทั้งหมด 4 รอบ ซึ่งแต่ละชาติส่งนักกีฬาได้ชาติละ 2 คน แต่จะคัดผลจากคนที่เข้าเส้นชัยก่อนคนเดียว โดย บุคคลชาย ภูริช โยเฮือง ทำเวลา 17.19.83 น. ได้เหรียญเงิน ส่วนบุคคลหญิง สัณห์ฤทัย อรัญศิริ เข้าเส้นชัยเป็นลำดับที่ 3 แต่เป็นประเทศที่ 2 ต่อจากสองสาวอินโดนีเซีย ทำเวลา 20.50.97 น. ได้เหรียญเงินเช่นกัน

ส่วนเหรียญอื่นๆที่น่าสนใจ “เงือกอุ้ม” ณัชฐานันตร์ จันทร์กระจ่าง คว้าเหรียญเงินว่ายน้ำ ฟรีสไตล์ 200 เมตรหญิง และ เจนจิรา ศรีสอาด คว้าเหรียญเงินกบ 50 เมตร หญิง

ชวัลวัฒน์ จันทผดาวัลย์ กับ ฐิติภูมิ มากสิน คว้าเหรียญเงินกระโดดน้ำชายคู่

พิสิษฐ์ ทัพพ์ทินภัทร คว้าเหรียญรางวัลเพิ่มให้ทีมยิงปืนไทย คว้าเหรียญทองเเดง ปืนยาวอัดลม เมทัลลิก ซิลลูเอท ประเภทบุคคลชาย

ธนภัทร พิชัยกุล คว้าเหรียญเงินกอล์ฟ บุคคล ชาย นพรัฐ พานิชผล ได้เหรียญทองแดง ส่วนกัญจน์ บรรณบดี ได้เหรียญเงินกอล์ฟบุคคลหญิง พิมพ์นิภา ปานทอง คว้าเหรียญทองแดง

วอลเลย์บอลชายหาด / ภาพจาก : กองทุนพัฒนาการกีฬาแห่งชาติ การกีฬาแห่งประเทศไทย

สรุปวันที่ 6 ธันวาคม 2562 ทัพนักกีฬาไทยคว้าเพิ่ม 6 เหรียญทองทำให้เพิ่มยอดเป็น 23 ทอง 36 เงิน 43 ทองแดง

ขณะที่ผลการแข่งขันกีฬาซีเกมส์ 2019 ของนักกีฬาไทยที่น่าสนใจ ประจำวันที่ 6 ธันวาคม 2562

เแบดมินตัน
ประเภทชายคู่ รอบแรก
– บดินทร์ อิสสระ / มณีพงศ์ จงจิตร ชนะ อ่อง มะโยทู/ฟาน เพเนียง (เมียนมา) 2-0 เกม 21-17 21-14
– นิพิฐพนธ์ พวงพั่วเพชร / กิตติศักดิ์ นามเดช (ไทย) ชนะ ฟิลลิป โจเปอร์ เอสคูต้า / พอล จอห์น เพนติ้ง (ฟิลิปปินส์) 2-1 เกม 17-21, 21-16, 21-7

ประเภทหญิงคู่ รอบแรก
– สาวิตรี อมิตรพ่าย / พุธิตา สุภจิรกุล (ไทย) ชนะ ดินที พวง ออง / ฟาม ทีคาน (เวียดนาม) 2-0 เกม 21-12, 21-17

เทนนิส
หญิงคู่ รอบรองชนะเลิศ
– แทมมารีน ธนสุกาญจน์ / เพียงธาร ผลิพืช ชนะ ฟาน ธิ ธาน บินห์ / ตรัน ทุย ธาน ตั๊ค (เวียดนาม) 2-0 เซต 6-3, 6-2
– ลักษิกา คำขำ / พัชรินทร์ ชีพชาญเดช แพ้ บีทรีซ กูมูลย่า / เจสซี่ พริสก้า รอมไพรส์ (อินโดนีเซีย) 0-2 เซต 4-6, 5-7

ตะกร้อ ทีมชาย
– มาเลเซีย ชนะ ฟิลิปปินส์ 3-0 คู่
– ไทย ชนะ อินโดนีเซีย 3-0 คู่
– ไทย ชนะ ฟิลิปปินส์ 3-0 คู่
– อินโดนีเซีย ชนะ มาเลเซีย 3-0 คู่

อีสปอร์ตส
Hearthstone
– ไทย ชนะ เวียดนาม 3-1 เกม

Starcraft II
– มาเลเซีย ชนะ ไทย 3-2 เกม

วอลเลย์บอล
ทีมชาย
– ไทย ชนะ เมียนมา 3-0 เซต (25-14,25-20,25-14)
– เวียดนาม แพ้ กัมพูชา 1-3 เซต (25-20,24-26,25-21,25-27,11-15)
– อินโดนีเซีย ชนะ ฟิลิปปินส์ 3-0 เซต (25-23,32-30,25-20)

มวยสากล
รุ่นแบนตัมเวท 54 กก. หญิง รอบรองชนะเลิศ
– นิลาวัลย์ เตชะสืบ ชนะ ฟิลิปปินส์ 3-2

รุ่นแบนตัมเวท 56 กก. ชาย รอบรองชนะเลิศ
– ฉัตร์ชัยเดชา บุตรดี ชนะ ฟิลิปปินส์ 5-0

รุ่นไลต์เวต 60 กก. หญิง รอบก่อนรองชนะเลิศ
– สุดาพร สีสอนดี ชนะ เวียดนาม 4-1

รุ่นเวลเธอร์เวต 69 กก. ชาย รอบรองชนะเลิศ
– วุฒิชัย มาสุข ชนะ อินโดนีเซีย 5-0

บาสเกตบอล ทีมหญิง
– ไทย ชนะ อินโดนีเซีย 67-58

Add Friend Follow
Surachet Srisomwongse